• Mô tả
  • Đánh giá (0)

Mô tả sản phẩm

THÀNH PHẦN: Cho 1 viên nang cứng
Paracetamol ……………………….500 mg
Tá dược.

CHỈ ĐỊNH:
Điều trị các chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH:
– Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan.
– Người bệnh quá mẫn với Paracetamol.
– Người bị thiếu hụt glucose – 6 phosphat dehydrogenase

LIỀU LƯỢNG VÀ CÁCH DÙNG:
– Mỗi lần uống thuốc cách nhau 4 – 6 giờ. Uống trước bữa ăn 1 giờ.
– Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống 1 – 2 viên /lần. Ngày 3 lần (tối đa 8 viên /ngày).
– Trẻ em từ 7 – 12 tuổi: Uống 1 viên /lần. Ngày 3 lần (tối đa 4 viên /ngày).
– Không được dùng paracetamol để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn và quá 5 ngày ở trẻ em; không được dùng paracetamol cho người lớn và trẻ em để tự điều trị sốt cao (trên 39,5oC), sốt kéo dài trên 3 ngày trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn.

TƯƠNG TÁC THUỐC:
Uống dài ngày liều cao paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion. Tác dụng này có vẻ ít hoặc không quan trọng về lâm sàng, nên paracetamol được ưa dùng hơn salicylat khi cần giảm đau nhẹ hoặc hạ sốt cho người bệnh đang dùng coumarin hoặc dẫn chất indandion.
– Cần phải chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.
– Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc cho gan.
– Thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của paracetamol do tăng chuyển hóa thuốc thành những chất độc hại với gan. Ngoài ra, dùng đồng thời isoniazid với paracetamol cũng có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính với gan, nhưng chưa xác định được cơ chế chính xác của tương tác này. Nguy cơ paracetamol gây độc tính gan gia tăng đáng kể ở người bệnh uống liều paracetamol lớn hơn liều khuyên dùng trong khi đang dùng thuốc chống co giật hoặc isoniazid. Thường không cần giảm liều ở người bệnh dùng đồng thời liều điều trị paracetamol và thuốc chống co giật; tuy vậy, người bệnh phải hạn chế tự dùng paracetamol khi đang dùng thuốc chống co giật hoặc isoniazid.

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI:
Hộp10 vỉ × 10 viên nang cứng

Đánh giá

Chưa có đánh giá nào.


Hãy là người đầu tiên nhận xét “PARACETAMOL 500”

028 3977 0966